Custom Heading

આશાનું કિરણઃ WHOએ કોરોનાની બે નવી દવાઓને મંજૂરી આપી
જીનેવા, 14 જાન્યુઆરી જાન્યુઆરી (હિ.સ.) કોરોના સામે લડી રહેલી દુનિયાને વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઈઝેશન (WHO
આશાનું કિરણઃ WHOએ કોરોનાની બે નવી દવાઓને મંજૂરી આપી


જીનેવા, 14 જાન્યુઆરી જાન્યુઆરી (હિ.સ.) કોરોના સામે લડી રહેલી દુનિયાને વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઈઝેશન (WHO) તરફથી આશાનું કિરણ જોવા મળ્યું છે. વિશ્વની ટોચની આરોગ્ય સંસ્થા WHO એ કોરોનાની બે નવી દવાઓને મંજૂરી આપી છે. આમાંથી એક દવા ગંભીર દર્દીઓ માટે છે અને એક સામાન્ય દર્દીઓ માટે છે.

વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઈઝેશનના ટોચના માર્ગદર્શિકા વિકાસ જૂથના નિષ્ણાતોએ જણાવ્યું હતું કે કોર્ટીકોસ્ટેરોઈડ્સ સાથે ઉપયોગમાં લેવાતી સંધિવાની દવા બેરીસીટીનિબ ગંભીર કોરોનાથી પીડિત દર્દીઓ માટે અસરકારક સાબિત થઈ છે. આ દવાનો ઉપયોગ રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારવા અને લોહી અને અસ્થિમજ્જાના કેન્સરવાળા દર્દીઓની સારવારમાં પણ થાય છે. WHO ટીમે સામાન્ય કોવિડ દર્દીઓ માટે સોટ્રોવિમાબના ઉપયોગને મંજૂરી આપી છે. તે એવા દર્દીઓ માટે અસરકારક સાબિત થઈ શકે છે કે જેમાં કોરોના ગંભીર સ્થિતિમાં નથી પરંતુ હોસ્પિટલમાં દાખલ થવાના કિસ્સામાં જોખમ હોય છે. આમાં ડાયાબિટીસ અને નબળી રોગપ્રતિકારક શક્તિવાળા દર્દીઓ અને વૃદ્ધોનો સમાવેશ થાય છે.

WHO ખાસ કરીને ઝડપથી વધી રહેલા કોરોનાને લઈને ચિંતિત છે. તાજેતરમાં, વિશ્વ આરોગ્ય સંસ્થાના એક અહેવાલમાં આગાહી કરવામાં આવી છે કે આગામી બે મહિનામાં અડધો યુરોપ કોરોના માટે સંવેદનશીલ છે. આ પરિસ્થિતિઓમાં, નવી દવાઓની મંજૂરીએ કોરોના સંકટ સામે લડી રહેલા તબીબી જૂથો માટે આશાનું કિરણ લાવ્યું છે. તેમનું માનવું છે કે આ દવાઓના કારણે દર્દીઓના બચવાની શક્યતા વધી જશે. આ સાથે, કોરોના પીડિતો માટે વેન્ટિલેટરની જરૂરિયાત પણ ઓછી થશે.

હિન્દુસ્થાન સમાચાર/સંજીવ મિશ્રા


 rajesh pande