(બોલિવૂડની અનકહી કહાની) ચાર મહિનાના લગ્નની વાર્તા અજય કુમાર શર્મા
હિન્દી સિનેમામાં, કિશોર સાહુને બહુમુખી નાયક, નિર્માતા, દિગ્દર્શક અને પટકથા લેખક તરીકે યાદ કરવામાં આવ
(બોલિવૂડની અનકહી કહાની) ચાર મહિનાના લગ્નની વાર્તા અજય કુમાર શર્મા


હિન્દી સિનેમામાં, કિશોર સાહુને બહુમુખી નાયક, નિર્માતા, દિગ્દર્શક અને પટકથા લેખક તરીકે યાદ કરવામાં આવે છે. તેઓ એક સારા લેખક અને ચિત્રકાર પણ હતા. કિશોર સાહુએ 1940માં ફિલ્મ ‘બહુરાની’ બનાવી હતી. તેણે તેનું દિગ્દર્શન, વાર્તા પટકથા અને સંવાદો પણ લખ્યા હતા. 20 જૂન 1940ના રોજ એક્સેલસિયર થિયેટર, મુંબઈ ખાતે આ ફિલ્મનું ભવ્ય પ્રીમિયર (ઉદઘાટન) થયું હતું. મુંબઈના મેયર જમુનાદાસ મહેતા, પ્રમુખ અને ભારતના પ્રથમ ફિલ્મ નિર્માતા દાદાસાહેબ ફાળકે આ પ્રસંગે મુખ્ય અતિથિ તરીકે ઉપસ્થિત રહ્યા હતા. કંપનીના પબ્લિસિટી ઓફિસર મેહર તારાપુરે ઘણી મોટી અને પ્રખ્યાત હસ્તીઓમાંથી નવી અભિનેત્રી સ્નેહપ્રભા પ્રધાનને પણ તેમના વતી આમંત્રણ આપ્યું હતું. સ્નેહપ્રભા પ્રધાન ટૂંકી હતી પરંતુ તે દિવસે પ્રીમિયરમાં હાઈ-હીલ સેન્ડલ, સિલ્કી કાળી સાડીમાં હાજરી આપી હતી અને સારી ફિલ્મ બનાવવા બદલ કિશોર સાહુના અનેક વખત વખાણ કર્યા હતા. એવું બન્યું કે તે ઘણીવાર કિશોર સાહુની સાથે પ્રેક્ષકોની પ્રતિક્રિયા જાણવા એક્સેલસિયર થિયેટરમાં જતી. કિશોર સાહુના જીવનમાં, તેની પ્રેમિકા નૈનીતાલની પ્રીતિ કુમારી પાંડે હતી જે શાંતિનિકેતનમાં અભ્યાસ કરતી હતી અને સાહુના પરિવાર અને મિત્રો તેના વિશે જાણતા હતા. જોકે પ્રીતિના માતા-પિતા લગ્ન માટે તૈયાર ન હતા. બંને ચાહકોના પત્રો દ્વારા મિત્રો હતા.

અહીં સ્નેહપ્રભા લગભગ દરરોજ તેની પાસે આવવા લાગી. કિશોર સાહુની સાંજ હવે રંગીન બની રહી છે. દરમિયાન બોમ્બે ટોકીઝની દેવિકા રાનીએ તેમને તેમની એક ફિલ્મ પુનર્મિલનમાં હીરોની ભૂમિકા આપી હતી. સ્નેહપ્રભાને લીડ હીરોઈન તરીકે પહેલેથી જ કાસ્ટ કરવામાં આવી હતી. અહીં, જ્યારે કિશોર સાહુ બીમાર પડ્યો, ત્યારે સ્નેહપ્રભા પ્રધાને તેમના ઘરે રહીને તેમની ખૂબ સેવા કરી અને આ દરમિયાન તેમણે તેમને કિશોર સાથે તેમના લગ્ન માટે સંમત પણ કરાવ્યા. કિશોરના પરિવાર અને મિત્રોની સમજાવટ છતાં, 13 સપ્ટેમ્બર, 1940ના રોજ, બંનેએ મુંબઈમાં રજિસ્ટ્રાર ઑફિસમાં સિવિલ મેરેજ કર્યા હતા. બીજા દિવસે દેશભરના અખબારોમાં તેમના લગ્નની ચર્ચા હતી. તેઓએ સાથે મળીને સાંતાક્રુઝમાં એક મોટું ઘર લીધું અને પોતપોતાના પરિવાર સાથે એક જગ્યાએ રહેવાનું શરૂ કર્યું. લગ્નના થોડા દિવસો પછી કિશોર સાહુને સમજાયું કે આ લગ્ન અસંગત છે અને સ્નેહપ્રભા પ્રધાને ચતુરાઈથી તેમને ફસાવ્યા છે. એક પછી એક સાહુના મિત્રોએ પણ તેના ઘરે આવવાનું બંધ કરી દીધું.સ્નેહપ્રભા પ્રધાનને તેના મિત્રોનું આવી જ રીતે આવવું ગમ્યું નહીં. ધીમે ધીમે સહુ એકલો પડી ગયો.

રિયુનિયન 21 ડિસેમ્બર 1940ના રોજ રિલીઝ થયું હતું અને ઘણી જગ્યાએ સિલ્વર જ્યુબિલી (જયંતી) ઉજવવામાં આવી હતી. દરમિયાન તેનો પરિવાર તેને એકલો છોડીને નાગપુર ગયો હતો. માનસિક તણાવને કારણે કિશોર સાહુને તાવ આવ્યો હતો. એક દિવસ ઝઘડામાં, સ્નેહપ્રભા પ્રધાને તેમના બંને ઘરોને મારું ઘર કહ્યું અને એ પણ સારું છે કે તમે નાગપુર રહેવા જાઓ, ત્યાં તમે તેમની યોગ્ય રીતે સંભાળ રાખી શકશો. ઝઘડો એટલો વધી ગયો કે કિશોરે કહ્યું કે હવે તે નાગપુર જ જશે અને ક્યારેય પાછો નહીં આવે. તાવની સ્થિતિમાં, તે કોલકાતા મેલમાં વીટી સ્ટેશનથી સૂટકેસ અને કેટલાક પૈસા લઈને એકલો નીકળી ગયો. બંનેના લગ્ન 13 સપ્ટેમ્બર 1940ના રોજ થયા હતા અને 13 જાન્યુઆરી 1941ના રોજ તેઓ અલગ થઈ રહ્યા હતા. એટલે કે તેના સમયના સૌથી ચર્ચિત લગ્ન માત્ર ચાર મહિના જ ટકી શક્યા.

ચલતે ચલતે: બાદમાં કિશોર સાહુએ તેની પૂર્વ પ્રેમિકા પ્રીતિ કુમારી પાંડે સાથે 01 ઓક્ટોબર 1943ના રોજ લગ્ન કર્યા હતા. આર્ય સમાજ પદ્ધતિથી થયેલા આ લગ્નમાં પ્રીતિના પરિવારમાંથી કોઈ સામેલ થયું ન હતું. બંનેના લગ્નમાં માત્ર ₹200નો ખર્ચ થયો હતો. લગ્નને સફળ બનાવવામાં શાંતિનિકેતનના શિક્ષક ગુરુદયાલ મલિકનો મહત્વનો ફાળો હતો.

(લેખક રાષ્ટ્રીય સાહિત્ય સંસ્થાનના સહાયક સંપાદક છે. 1990ના દાયકામાં તેના સંશોધનાત્મક પત્રકારત્વ માટે પ્રતિષ્ઠિત એવા પ્રથમ હિન્દી વિડિયો મેગેઝિન કાલચક્ર સાથે સંકળાયેલા છે. સાહિત્ય, સંસ્કૃતિ અને સિનેમા પર નજીકથી નજર રાખે છે.)

હિન્દુસ્તાન સમાચાર/


 rajesh pande