(સાપ્તાહિક શેર સમીક્ષા) પાંચ સપ્તાહના ઘટાડા પછી, શેરબજાર નફામાં પાછું ફર્યું
નવી દિલ્હી, 21 મે (હિ.સ.) શુક્રવારના રોજ પૂરા થયેલા કારોબારી સપ્તાહ દરમિયાન ભારતીય શેરબજાર લાંબા સમય
(સાપ્તાહિક શેર સમીક્ષા) પાંચ સપ્તાહના ઘટાડા પછી, શેરબજાર નફામાં પાછું ફર્યું


નવી દિલ્હી, 21 મે (હિ.સ.) શુક્રવારના રોજ પૂરા થયેલા કારોબારી સપ્તાહ દરમિયાન ભારતીય શેરબજાર લાંબા સમય પછી મજબૂતી પર પરત ફરતું જોવા મળી રહ્યું છે. આખા સપ્તાહના કારોબારમાં 3 દિવસનો ઉછાળો અને 2 દિવસ નબળાઈ જોવા મળી હતી, જેના કારણે સ્થાનિક શેરબજાર લગભગ 3 ટકાની મજબૂતી સાથે બંધ થવામાં સફળ રહ્યું હતું. શુક્રવાર, 20 મેના રોજ પૂરા થયેલા ટ્રેડિંગ સપ્તાહ દરમિયાન, બોમ્બે સ્ટોક એક્સચેન્જ (BSE) સેન્સેક્સ 1532.77 પોઈન્ટ્સ અથવા 2.90 ટકાના વધારા સાથે 54,326.39 પોઈન્ટ પર બંધ થયો હતો. એ જ રીતે, નેશનલ સ્ટોક એક્સચેન્જ (NSE) નો નિફ્ટી 484.05 પોઈન્ટ અથવા 3.06 ટકાના વધારા સાથે 16,266.15 પર બંધ થયો હતો.

20 મેના રોજ પૂરા થયેલા ટ્રેડિંગ સપ્તાહના સળંગ પાંચ અઠવાડિયા સ્થાનિક શેરબજાર માટે ખૂબ જ નિરાશાજનક સપ્તાહ હતા, પરંતુ આ સપ્તાહે નકારાત્મક વૈશ્વિક વાતાવરણ હોવા છતાં, ભારતીય શેરબજારમાં અદભૂત ઉછાળો જોવા મળ્યો હતો. આંતરરાષ્ટ્રીય બજારમાં અંધકારમય વાતાવરણ, વિશ્વભરમાં વધી રહેલી મોંઘવારી, રશિયા અને યુક્રેન વચ્ચે ચાલી રહેલ યુદ્ધ અને યુએસ સેન્ટ્રલ બેંક દ્વારા વ્યાજદરમાં વધારાના સંકેતો હોવા છતાં છેલ્લા ટ્રેડિંગ સપ્તાહ દરમિયાન બજારે માત્ર બે દિવસ માટે જ થોડી નબળાઈ દર્શાવી હતી. જ્યારે શેરબજારમાં 3 દિવસ સુધી તેજી રહી હતી.

સપ્તાહના પ્રથમ બે કારોબારી દિવસોમાં સ્થાનિક શેરબજારે જોરદાર દેખાવ કર્યો હતો, પરંતુ તે પછીના બે દિવસમાં બજારમાં જોરદાર વેચવાલી થતાં શેરબજારે શરૂઆતના બે દિવસનો સમગ્ર લાભ ગુમાવી દીધો હતો, પરંતુ છેલ્લા ટ્રેડિંગ દિવસે અઠવાડિયે, સ્થાનિક શેરબજારને ફટકો પડ્યો. ફરીથી ઉછાળો આવ્યો અને તેના તમામ નુકસાનની ભરપાઈ કરી અને મજબૂત લીડ લઈને બંધ થવામાં સફળ રહ્યો.

સમગ્ર સપ્તાહ દરમિયાન ટ્રેડિંગના આધારે, BSE લાર્જ કેપ ઈન્ડેક્સે ગયા સપ્તાહે 3 ટકાના વધારા સાથે ટ્રેડિંગ સમાપ્ત કર્યું. આ ઇન્ડેક્સમાં સમાવિષ્ટ પેટ્રોનેટ એલએનજી, એવન્યુ સુપરમાર્ટ્સ, એફએસએન ઇ-કોમર્સ વેન્ચર્સ અને આઇશર મોટર્સના શેરોએ આ સપ્તાહે સારો નફો કર્યો છે. બીજી તરફ, હિન્દુસ્તાન પેટ્રોલિયમ કોર્પોરેશન, લ્યુપિન ઇન્ડસ્ટ્રીઝ અને ટેક મહિન્દ્રાના શેરમાં સાપ્તાહિક ટ્રેડિંગ દરમિયાન ઘટાડો ચાલુ રહ્યો હતો.

એ જ રીતે, બીએસઈ મિડકેપ ઈન્ડેક્સે શુક્રવારે પૂરા થયેલા સપ્તાહ દરમિયાન લગભગ 3 ટકાનો વધારો દર્શાવતા તેના વેપારનો અંત કર્યો હતો. મિડ-કેપ ઈન્ડેક્સમાં સમાવિષ્ટ શેરોમાં LIC હાઉસિંગ ફાઈનાન્સ, અદાણી પાવર, હિન્દુસ્તાન એરોનોટિકલ, JSW સ્ટીલ, ભારત હેવી ઈલેક્ટ્રીકલ્સ અને બાલકૃષ્ણ ઈન્ડસ્ટ્રીઝના શેર સપ્તાહના ટ્રેડિંગ દરમિયાન તેજીમાં રહ્યા હતા. બીજી તરફ, આ ઈન્ડેક્સમાં સમાવિષ્ટ કન્ટેનર કોર્પોરેશન ઓફ ઈન્ડિયા, હનીવેલ ઓટોમેશન અને સુપ્રીમ ઈન્ડસ્ટ્રીઝ જેવા શેરો શુક્રવારે પૂરા થયેલા ટ્રેડિંગ સપ્તાહ દરમિયાન મોટાભાગે વેચવાલી રહ્યા હતા, જેના કારણે આ શેરો ઘટાડા સાથે બંધ થયા હતા.

ગત સપ્તાહના ટ્રેડિંગમાં BSEના સ્મોલકેપ ઈન્ડેક્સમાં 4 ટકાનો સૌથી મોટો ઉછાળો નોંધાયો હતો. આ ઇન્ડેક્સમાં સમાવિષ્ટ નવભારત વેન્ચર્સ, જેકે લક્ષ્મી સિમેન્ટ, વેલસ્પન કોર્પોરેશન, મેંગલોર રિફાઇનરી અને પેટ્રોકેમિકલ્સ, ઉત્તમ સુગર મિલ્સ, અલ્જી ઇક્વિપમેન્ટ્સ, ઓરિએન્ટ બેલ, ડેટામેટિક્સ, ગ્લોબલ સર્વિસિસ અને ચેન્નાઇ પેટ્રોલિયમ કોર્પોરેશન 25 થી 35 ટકા વધ્યા હતા. બીજી તરફ, અંબર એન્ટરપ્રાઈઝ ઈન્ડિયા, બિરલા ટાયર્સ, મેટ્રોપોલિસ હેલ્થકેર, ફ્યુચર રિટેલ, મુથૂટ કેપિટલ સર્વિસિસ, એશિયન ગ્રેનિટો ઈન્ડિયા અને ડો. લાલ પેથોલોજી લેબ 10 થી 22 ટકા વચ્ચે ઘટ્યા હતા.

જો આપણે શેરબજારમાં સક્રિય વિવિધ ક્ષેત્રોની કામગીરી પર નજર કરીએ તો, સમગ્ર સપ્તાહના ટ્રેડિંગ પછી BSEનો મેટલ ઇન્ડેક્સ 7.3 ટકાની મજબૂતી સાથે બંધ થયો હતો. મજબૂતાઈની દૃષ્ટિએ કેપિટલ ગુડ્સ ઈન્ડેક્સ બીજા ક્રમે રહ્યો હતો. છેલ્લા ટ્રેડિંગ સપ્તાહ દરમિયાન કેપિટલ ગુડ્સ ઈન્ડેક્સ 5.3 ટકા ઉછળ્યો હતો. તેવી જ રીતે, ઓટો, રિયલ્ટી અને એફએમસીજી સૂચકાંકો પણ 4 ટકાથી વધુ વધવામાં સફળ રહ્યા હતા. બીજી તરફ આઈટી સેક્ટર લગભગ 2 ટકાની નબળાઈ સાથે બંધ થયું હતું.

20મીએ પૂરા થયેલા ટ્રેડિંગ સપ્તાહ દરમિયાન વિદેશી રોકાણકારોએ ભારતીય શેરબજારમાં કુલ રૂ. 11,401.34 કરોડનું વેચાણ કર્યું હતું. વિદેશી રોકાણકારોએ મે મહિનામાં સ્થાનિક શેરબજારમાં અત્યાર સુધીમાં કુલ રૂ. 44,102.37 કરોડનું વેચાણ કર્યું છે. બીજી તરફ, આ ટ્રેડિંગ સપ્તાહ દરમિયાન સ્થાનિક સંસ્થાકીય રોકાણકારોએ બજારને નિયંત્રિત કરવાના પ્રયાસમાં રૂ. 9,472.91 કરોડની ખરીદી કરી હતી. આ સપ્તાહની ખરીદી સહિત, સ્થાનિક સંસ્થાકીય રોકાણકારોએ મે મહિનામાં અત્યાર સુધીમાં કુલ રૂ. 36208.27 કરોડની ખરીદી કરી છે.

હિન્દુસ્તાન સમાચાર/યોગ/પવન


 rajesh pande