દિલ્હીમાં જન્મેલી આરતી, અમેરિકી રાષ્ટ્રપતિની ટોચની વૈજ્ઞાનિક સલાહકાર બની
વોશિંગ્ટન, નવી દિલ્હી, 22 જૂન (હિ.સ.) ભારતીય મૂળના અમેરિકન નાગરિક ડૉ.આરતી પ્રભાકરને, અમેરિકી રાષ્ટ્ર
ોોીૂગ


વોશિંગ્ટન, નવી દિલ્હી, 22 જૂન (હિ.સ.) ભારતીય મૂળના અમેરિકન નાગરિક ડૉ.આરતી પ્રભાકરને, અમેરિકી રાષ્ટ્રપતિના ટોચના વૈજ્ઞાનિક સલાહકાર બનાવવામાં આવ્યા છે. દિલ્હીમાં જન્મેલા ડૉ. આરતીને, અમેરિકી રાષ્ટ્રપતિ જો બાઈડેન દ્વારા વ્હાઇટ હાઉસના વિજ્ઞાન અને તકનીકી નીતિ (ઓએસટીપી) ના કાર્યાલયના વડા, તરીકે નિયુક્ત કરવામાં આવ્યા છે.

અમેરિકી પ્રમુખ બાઈડેને ડો. આરતીને, ઓએસટીપી ના ડિરેક્ટર તરીકે નિયુક્ત કર્યા. યુએસ સેનેટ દ્વારા પુષ્ટિ કર્યા પછી, તેઓ તેમના હાથમાં ઓએસટીપી નું નેતૃત્વ કરશે. ઓએસટીપીનું નેતૃત્વ કરનાર તેઓ પ્રથમ મહિલા, ઇમિગ્રન્ટ અને અશ્વેત હશે. હાલમાં ઓએસટીપી ડિરેક્ટરનો ચાર્જ ડેપ્યુટી ડાયરેક્ટર ડૉ. એલોન્ડ્રા નેલ્સન પાસે છે. તેને એરિક લેન્ડરની જગ્યાએ ચાર્જ સોંપવામાં આવ્યો હતો. એરિક લેન્ડરે આ વર્ષે ફેબ્રુઆરીમાં ઓએસટીપીના ડિરેક્ટર પદેથી રાજીનામું આપ્યું હતું. હવે ડૉ. આરતી પૂર્ણ-સમયના ધોરણે, એરિક લેન્ડરનું સ્થાન લેશે.

ડૉ. આરતીની નિમણૂકની જાહેરાત કરતાં, અમેરિકી પ્રમુખ બાઈડેને કહ્યું કે,” તેઓ એક તેજસ્વી અને અત્યંત આદરણીય એન્જિનિયર અને એપ્લાઇડ ભૌતિકશાસ્ત્રી છે. તે અમારી શક્યતાઓને વિસ્તૃત કરવા, અમારા સૌથી મુશ્કેલ પડકારોને ઉકેલવા અને અશક્યને શક્ય બનાવવા માટે વિજ્ઞાન અને તકનીકી નીતિના કાર્યાલયનું નેતૃત્વ કરશે. આ ઉપરાંત તેઓ વિજ્ઞાન, ટેક્નોલોજી અને ઈનોવેશનનો લાભ લેવા માટે પણ કામ કરશે. સેનેટ તરફથી પુષ્ટિ મળ્યા પછી, ડૉ. આરતી વિજ્ઞાન અને ટેક્નોલોજી માટે રાષ્ટ્રપતિના સહાયક, વિજ્ઞાન અને ટેક્નોલોજી માટે રાષ્ટ્રપતિના મુખ્ય સલાહકાર અને વિજ્ઞાન અને તકનીક પર રાષ્ટ્રપતિની સલાહકાર પરિષદના સહ-અધ્યક્ષ અને બિડેન કેબિનેટના સભ્ય હશે.”

ડૉ.આરતીનો જન્મ દિલ્હીમાં થયો હતો. ટેક્સાસ, યુએસએમાં પ્રારંભિક અભ્યાસ કર્યા પછી, તેણે 1984 માં કેલિફોર્નિયા ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઑફ ટેક્નોલોજીમાંથી પીએચડી કર્યું. તેણીએ 30 જુલાઈ 2012 થી 20 જાન્યુઆરી 2017 સુધી યુનાઈટેડ સ્ટેટ્સ ડિફેન્સ એડવાન્સ્ડ રિસર્ચ પ્રોજેક્ટ્સ એજન્સીનું નેતૃત્વ કર્યું. આ પહેલા તેઓ 1993 થી 1997 સુધી નેશનલ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ સ્ટાન્ડર્ડ્સ એન્ડ ટેક્નોલોજીના વડા હતા. તે તેના વડા બનનાર પ્રથમ મહિલા હતી. તે એક્ટ્યુએટ, એક બિન-લાભકારી સંસ્થાના સ્થાપક અને સીઈઓ પણ છે.

હિન્દુસ્થાન સમાચાર / સંજીવ મિશ્ર / માધવી


 rajesh pande