રેલ્વે મંત્રી અશ્વિની વૈષ્ણવે નવી દિલ્હી રેલ્વે સ્ટેશન પર ત્રિરંગા યાત્રા કાઢી
નવી દિલ્હી, 14 ઓગસ્ટ (હિ.સ.) રેલ્વે મંત્રી અશ્વિની વૈષ્ણવે રવિવારે નવી દિલ્હી રેલવે સ્ટેશનથી તિરંગા
રેલ્વે મંત્રી અશ્વિની વૈષ્ણવે નવી દિલ્હી રેલ્વે સ્ટેશન પર ત્રિરંગા યાત્રા કાઢી


નવી દિલ્હી, 14 ઓગસ્ટ (હિ.સ.) રેલ્વે મંત્રી અશ્વિની વૈષ્ણવે રવિવારે નવી દિલ્હી રેલવે સ્ટેશનથી તિરંગા યાત્રા કાઢી હતી. આ દરમિયાન રેલ્વે રાજ્ય મંત્રી દર્શના જરદોશ અને પૂર્વ કેન્દ્રીય ડૉ. હર્ષવર્ધન પણ હાજર હતા.

દેશના વિભાજન દરમિયાન જીવ ગુમાવનારાઓને શ્રદ્ધાંજલિ આપવા માટે, ઉત્તર રેલ્વેએ 'વિભાજન વિભિષિકા સ્મારક દિવસ' ની ઉજવણી કરીને ઉત્તર રેલ્વેના સ્ટેશનો પર ફોટોગ્રાફિક પ્રદર્શનનું આયોજન કર્યું હતું. રેલ્વે મંત્રી અશ્વિની વૈષ્ણવે આજે નવી દિલ્હી રેલ્વે સ્ટેશન ખાતે ઉદઘાટન સમારોહમાં પ્રદર્શનનું ઉદ્ઘાટન કર્યું હતું.

આ અવસર પર રેલ્વે રાજ્ય મંત્રી દર્શના જરદોશ, વિદેશ અને સંસ્કૃતિ રાજ્ય મંત્રી મીનાક્ષી લેખી, લોકસભા સાંસદ ડૉ. હર્ષ વર્ધન, રેલ્વે બોર્ડના ચેરમેન અને સીઈઓ વી.કે. ત્રિપાઠી, સ્વાતંત્ર્ય સેનાની અને સભ્ય આઈ.એન. એ., ડૉ. બી. એન. પાંડે, આશુતોષ ગંગલ, જનરલ મેનેજર, ઉત્તર રેલવે, એમ.પી., દિલ્હી ડિવિઝન. ડિમ્પી ગર્ગ, ઉત્તર રેલવેના પીએચઓડી અને દિલ્હી ડિવિઝનના અધિકારીઓએ આ કાર્યક્રમમાં ભાગ લીધો હતો.

14 ઓગસ્ટ 1947 ના રોજ, ભારતનો વિસ્તાર, ભારત અને પાકિસ્તાન નામના બે દેશોમાં વિભાજિત કરવામાં આવ્યો હતો. જે બન્યું તે સામૂહિક માનવ સ્થળાંતર, માનવ નરસંહાર અને ભારે પીડાની ભયાનક ઘટના હતી. લાખો લોકોએ તેમની જમીન, ઘર અને કીમતી વસ્તુઓ છોડીને સરહદની આ બાજુ સ્થળાંતર કર્યું. સાંપ્રદાયિક અને ધાર્મિક દ્વેષને કારણે હજારો પુરુષો, સ્ત્રીઓ અને બાળકોની હત્યા કરવામાં આવી હતી. વિભાજનથી ઉત્તરીય રાજ્યો ખાસ કરીને પ્રભાવિત થયા હતા. લૂંટ અને સામૂહિક હત્યા સંબંધિત મોટાભાગની ઘટનાઓ અહીં બની હતી. ભયાનક રીતે દુઃખદ આ દિવસ હવે 'વિભાજન વિભિષિકા સ્મારક દિવસ' તરીકે ઉજવવામાં આવે છે.

'વિભાજન વિભિષિકા સ્મારક દિવસ' ની ઉજવણી માટે ઉત્તર રેલવેના સ્ટેશનો પર ફોટોગ્રાફિક પ્રદર્શનનું આયોજન કરવામાં આવ્યું હતું. આવા પ્રદર્શનો તમામ પાંચ વિભાગો દ્વારા તેમના અધિકારક્ષેત્રના મુખ્ય સ્ટેશનો પર તમામ જિલ્લાઓને આવરી લેતા આયોજન કરવામાં આવ્યા હતા. ઉત્તર રેલવેએ અંબાલા ડિવિઝનમાં 16, લખનૌ ડિવિઝનમાં 12, મુરાદાબાદ ડિવિઝનમાં 4, દિલ્હી ડિવિઝનમાં 20 અને ફિરોઝપુર ડિવિઝનમાં 23 સ્થળોએ પ્રદર્શન મૂક્યું છે.

હિન્દુસ્થાન સમાચાર/સુશીલ /માધવી


 rajesh pande