ભારતીય મહિલાઓ, જ્ઞાનની પરંપરા અને એમએમએસ જેવી ઘટનાઓ દેશમાં બની રહી છે.ડો.મયંક ચતુર્વેદી
પંજાબના મોહાલીની ચંદીગઢ યુનિવર્સિટીમાં નહાતી વિદ્યાર્થીનીઓનો વીડિયો વાયરલ થયા બાદ માત્ર પંજાબમાં જ ન
ભારતીય મહિલાઓ, જ્ઞાનની પરંપરા અને એમએમએસ જેવી ઘટનાઓ દેશમાં બની રહી છે.ડો.મયંક ચતુર્વેદી


પંજાબના મોહાલીની ચંદીગઢ યુનિવર્સિટીમાં નહાતી વિદ્યાર્થીનીઓનો વીડિયો વાયરલ થયા બાદ માત્ર પંજાબમાં જ નહીં પરંતુ સમગ્ર દેશમાં નાગરિક સમાજ ભારે રોષે ભરાયો છે. આ ઘટના સામે આવી ત્યારથી સતત વિરોધ થઈ રહ્યો છે, પરંતુ આજે આપણે સૌએ વિચારવું જોઈએ કે શું આ ઘટના દેશની પ્રથમ ઘટના છે. અથવા જેમ જેમ નવી ટેક્નોલોજી વિસ્તરી રહી છે, તેના જોખમો આપણે બધા આ ભયાનક સ્વરૂપમાં જોઈ રહ્યા છીએ.

કહેવું પડે છે કે આ દેશની સેંકડો ઘટનાઓમાંની એક છે, જે સ્ત્રી શરીરની ગુપ્તતાને તોડી રહી છે, જે દેશમાં ક્યાંક ને ક્યાંક નિયમિતપણે બની રહી છે. હકીકતમાં, રાજસ્થાનમાં ત્રીસ વર્ષ પહેલાં આવું જ એક ટેપ કૌભાંડ જોવા મળ્યું હતું, ત્યારે 100 છોકરીઓની અભદ્ર તસવીરો લઈને મહિનાઓ સુધી તેનું યૌન શોષણ કરવામાં આવ્યું હતું. આ યૌન શોષણ એક કે બે લોકો દ્વારા કરવામાં આવ્યું ન હતું પરંતુ સામૂહિક રીતે કરવામાં આવ્યું હતું. 1992માં બનેલા આ અજમેર સેક્સ સ્કેન્ડલે તે સમયે સમગ્ર દેશને હચમચાવી દીધો હતો.

આ ઘટનામાં એક ખૂબ જ જાણીતી શાળાની છોકરીઓ અજમેર શરીફ દરગાહના ખાદીમ ઉતારી રહી હતી. તેનો માસ્ટર માઈન્ડ એ જ અજમેર સિટી યુથ કોંગ્રેસના પ્રમુખ ફારુક ચિશ્તી પણ હતો, જેઓ પહેલા તેમના પરિવારના બે સભ્યો નફીસ ચિશ્તી અને અનવર ચિશ્તી સાથે જોડાયા હતા અને પછી ચિશ્તી પરિવાર અને તેના અન્ય મિત્રોમાં આ સમાચાર ફેલાતા તેઓ પણ ભૂખ્યા થઈ ગયા હતા. .વરુની જેમ સ્ત્રી શરીર પર તૂટી પડી. અજમેરની ખ્વાજા મુઈનીદ્દીન ચિશ્તી દરગાહ સાથે જોડાયેલા આ ચિશ્તી પરિવારના છોકરાઓએ યૌન શોષણની હદ એટલી હદે વટાવી દીધી હતી કે દરેક છોકરીના વીડિયો અને ફોટા બનાવીને પોતાના મિત્રોને બોલાવવા મજબૂર કરવામાં આવ્યા હતા. આ સમયગાળો રીલ ફિલ્મનો હતો, ત્યારબાદ જ્યાં આ તસવીરો બની હતી ત્યાંના મેકર્સ પણ આ યૌન શોષણમાં સામેલ થયા અને પછી મહિનાઓ સુધી આ યુવતીઓનું શારીરિક શોષણ કરવામાં આવ્યું. ઘટના ખુલ્યા બાદ ઘણી છોકરીઓએ અપમાનના ડરથી આત્મહત્યા પણ કરી લીધી હતી.

હકીકતમાં, ચંદીગઢ યુનિવર્સિટીની ઘટના જે આજથી 30 વર્ષ પહેલા 1992માં બની હતી, તે અજમેરની ખ્વાજા મુઇનીદ્દીન ચિશ્તી દરગાહના ચિશ્તી પરિવારના છોકરાઓ દ્વારા કરવામાં આવેલ ગેંગનું યૌન શોષણ હોઈ શકે છે. બંને કિસ્સાઓ સામૂહિક સ્ત્રી શરીર સાથે સંબંધિત છે. બંને ઘટનાઓનો ધ્યેય એક જ છે, સ્ત્રીના મૂલ્યને બગાડવો. સત્ય એ છે કે ઘણી વખત આવી ઘટનાઓ સામૂહિક રીતે સામે આવતી નથી, પરંતુ દરરોજ એક જ ઘટના બની રહી છે. તાજેતરમાં જ મધ્યપ્રદેશના ભોપાલમાં બિલા બોંગ પ્રાઈવેટ સ્કૂલમાં ભણતી ત્રણ વર્ષની બાળકી સાથે જોડાયેલી એક ઘટનાએ બધાને વિચારવા મજબૂર કરી દીધા છે કે આખરે આપણે કેવો સંસ્કારી સમાજ બનાવ્યો છે જ્યાં બાળકો પણ સુરક્ષિત નથી. આવી ઘટનાઓ રોજેરોજ બની રહી છે, પરંતુ તે પછી પણ સમાજમાં કોઈ મોટી ચળવળ જોવા મળતી નથી, જાણે આપણો સમાજ જાગૃત થયો નથી પણ મૃત સમાજ બની ગયો છે.

નેશનલ ક્રાઈમ રેકોર્ડ્સ બ્યુરો (NCRB) ના અહેવાલ મુજબ, જ્યારે 18 વર્ષથી વધુ ઉંમરની મહિલાઓ પર બળાત્કારના કુલ 28,644 કેસ નોંધાયા હતા, ત્યારે છેલ્લા વર્ષમાં સગીરો પર બળાત્કારની કુલ 36,069 ઘટનાઓ નોંધાઈ હતી. આ 36,069 ઘટનાઓમાંનો મોટો ભાગ પ્રોટેક્શન ઓફ ચિલ્ડ્રન ફ્રોમ સેક્સ્યુઅલ ઓફેન્સ એક્ટ (POCSO) હેઠળ નોંધવામાં આવ્યો હતો જ્યારે બાકીની ઘટનાઓ ભારતીય દંડ સંહિતા અથવા ભારતીય દંડ સંહિતાની કલમો હેઠળ નોંધવામાં આવી હતી. છેલ્લા પાંચ વર્ષના આંકડા દર્શાવે છે કે 18 વર્ષથી વધુ ઉંમરની મહિલાઓ પર બળાત્કારના કિસ્સાઓની સરખામણીમાં સગીર વયના બળાત્કારની ઘટનાઓમાં સતત વધારો જોવા મળ્યો છે. આ દરમિયાન ચંદીગઢ યુનિવર્સિટીની જેમ પોર્ન એમએમએસ, વીડિયો બનાવવાના ઘણા મામલા નોંધાયા છે.

વિચાર કરો કે સ્ત્રીઓ પ્રત્યેનું આ ભ્રષ્ટ વલણ શા માટે ખીલી રહ્યું છે? શું આ પ્રકારનો વિચાર ભારતીય સમાજ, પરંપરા, સંસ્કૃતિમાં મહિલાઓ પ્રત્યે ક્યારેય રહ્યો છે, જે વર્તમાન સમયમાં તેના સૌથી ખરાબ સ્વરૂપમાં જોવા મળી રહ્યો છે? તેનો સીધો જવાબ શોધવાનો છે કે ભારતીય માણસ તેના સંસ્કારોથી દૂર ગયો છે, સમાજ તૂટી રહ્યો છે. જ્યારે તમે તમારી મૂળ સંસ્કૃતિથી દૂર જાઓ છો જેમાં સ્ત્રીઓનું સન્માન સર્વોપરી છે, ત્યારે સ્ત્રી વસ્તુ, મનોરંજન અને ભોગવિલાસનું માધ્યમ બની જાય છે. તેથી જ આજે આપણે આપણી પરંપરાઓ તરફ જોમ સાથે પાછા ફરવાની જરૂર છે.

વિશ્વનો સૌથી જૂનો ગ્રંથ, વેદ કહે છે-

સોમ: પ્રથમો વિવિદે ગાંધર્વો વિશદ જવાબ:

ત્રિતો અગ્નિષ્ટે પતિસ્તુર્યસ્તે મનુજઃ । ઋગ્વેદ 10-85–40.

મંત્ર દ્વારા, ઋષિ ઘોષણા કરતા જોવા મળે છે કે કેવી રીતે એક બાળકી તેના અનુયાયીઓને ચંદ્ર, સૂર્ય, અગ્નિ અને પિતાના રૂપમાં શોધે છે અને સમગ્ર ક્ષેત્રમાં ઉત્તરોત્તર પ્રગતિ કરે છે.

દુર્ગા સપ્તશતી, માર્કંડેય પુરાણમાં આવા ઘણા શ્લોકો છે, જેમ કે- વિદ્યા: સમસ્તસ્તવ દેવી ભેદ: સ્ત્રી: સમસ્ત: સકલ જગતસુ. માતા પરમ્બા સ્ત્રીની માયા, કરુણા, સૌંદર્ય વગેરેની શ્રેષ્ઠતાના રૂપમાં જ વ્યક્ત થાય છે. તેથી સ્ત્રી તત્વ પ્રત્યેનો આદર એ દૈવી સુખ અને વૈશ્વિક દિવ્ય ઉત્કૃષ્ટતા પ્રદાન કરનાર છે! તેનો અર્થ એવો પણ થાય છે કે હે દેવી! બધી વિદ્યાઓ તમારા જુદા જુદા સ્વરૂપો છે. જગતની તમામ સ્ત્રીઓ તમારું સ્વરૂપ છે. ઓ વિશ્વ! આખું વિશ્વ તમારા એકલામાં વ્યાપ્ત છે. શાસ્ત્રોમાં કહેવાયું છે કે - દસ ઉપાધ્યાય કરતાં એક આચાર્ય શ્રેષ્ઠ છે, 100 આચાર્યો કરતાં એક પિતા શ્રેષ્ઠ છે, 1000 પિતા કરતાં એક માતા શ્રેષ્ઠ છે.

યત્ર નાર્યસ્તુ પૂજ્યન્તે રમન્તે તત્ર દેવતા ।

યત્રૈતસ્તુ ન પૂજ્યન્તે સર્વસ્તત્રફલ ક્રિયાઃ ।

આ શ્લોક મનુસ્મૃતિનો છે, જેમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે જ્યાં સ્ત્રીઓની પૂજા થાય છે, ત્યાં દેવતાઓનો વાસ છે. જ્યાં સ્ત્રીઓની પૂજા નથી થતી ત્યાં કરવામાં આવેલ કાર્ય ફળહીન થઈ જાય છે. એવં શોચન્તિ જામ્યો યત્ર વિનશ્યત્યશુ તત્કુલમ્ । ન શોચન્તિ તુ યત્રૈત વર્ધતે તધિ સદા । એટલે કે જે પરિવારમાં મહિલાઓ દુર્વ્યવહારને કારણે શોકગ્રસ્ત થાય છે, તે પરિવાર જલ્દી જ નાશ પામે છે. જ્યાં સ્ત્રીઓ ખુશ છે, ત્યાં હંમેશા વૃદ્ધિ થાય છે. પરિવારના નજીકના સગાં જેમ કે દીકરીઓ, વહુ, નવપરિણીત વહુ વગેરેને 'જામી' કહેવામાં આવે છે.

જામ્યો એટલે ગેહાની શાપન્ત્યપ્રીતિપૂજિતા.

તાનિ કૃત્યહતનીવ વિનાશયન્તિ સમન્તમ્ ।

જે ઘરની સ્ત્રીઓ અપમાન અને તિરસ્કારના કારણે અસંતુષ્ટ રહે છે, એટલે કે પરિવારની અધોગતિની ભાવના તેમના મનમાં ઉત્પન્ન થાય છે, તે ઘર દરેક પ્રકારે નાશ પામે છે.

તસ્માદેતાઃ સદા પૂજ્યા ભૂષણચ્છદનાશનઃ ।

ભૂતિકામાર્ણાર્નિત્યં સત્કારેષુતસેવેષુ ચ..

તેથી, જે લોકો સમૃદ્ધિ અને પ્રગતિ ઇચ્છતા હોય તેઓએ કુટુંબની સ્ત્રીઓને કૌટુંબિક સંસ્કાર-કાર્યો અને વિવિધ તહેવારોના પ્રસંગે ઘરેણાં, વસ્ત્રો અને સ્વાદિષ્ટ ભોજન વગેરે પ્રદાન કરીને તેમનું સન્માન કરવું જોઈએ.

સંતોષો ભર્યા ભર્યા ભર્યા ભર્યા અને સી.

યસ્મિન્નેવ કુલં નિત્યં કલ્યાણં તત્ર વૈ ધ્રુવમ્ ।

જે પરિવારમાં પત્ની દરરોજ પતિને સંતુષ્ટ રાખે છે અને તે જ રીતે પતિ પણ પત્નીને સંતુષ્ટ રાખે છે, તે પરિવારનું કલ્યાણ નિશ્ચિત છે. આવા પરિવારની પ્રગતિ અનિવાર્ય છે.

અશ્વસ્ય ભૂષણમ વેગો મતમ સ્યાદ્ ગજભૂષણમ.

ચતુર્યં ભૂષણમ્ નર્ય ઇન્ડસ્ટ્રીઝ નરભૂષણમ.

ઘોડાની સુંદરતા તેની ઝડપને કારણે છે અને હાથીની સુંદરતા તેની નશો કરતી ચાલથી છે. સ્ત્રીઓની સુંદરતા વિવિધ કાર્યોમાં તેમની કાર્યક્ષમતા અને પુરુષોની મહેનતને કારણે છે.

સ્ત્રીઓ, તમે રસપ્રદ છો, સર્વં તદ્રોચતે કુલમ્.

તસ્ય ઝડપી સ્વભાવના હોય છે, હંમેશા રડતા નથી.

જ્યારે સ્ત્રી તેના ઘરેણાં, વસ્ત્રો વગેરેથી પ્રસન્ન થાય છે ત્યારે તેના સમગ્ર પરિવારની શોભા વધે છે. જ્યારે તેઓ ખુશ ન હોય ત્યારે બધું સારું લાગતું નથી. મતલબ કે જે ઘરમાં મહિલાઓ સુખી હોય છે, તે ઘરમાં સુખ-સમૃદ્ધિ હોય છે. જ્યાં સ્ત્રીઓ ખુશ નથી, ત્યાં કશું સારું નથી લાગતું; એટલે કે આખો પરિવાર ગંદી રહે છે.

પિતૃભિર્ભત્રિભિશ્ચૈતઃ પતિભિર્દેવરૃષ્ટઃ । ,

પૂજ્ય ભૂસયિતવ્યશ્ચ બહુકલ્યાણમિપ્સુભિઃ

આ સ્ત્રીઓને વસ્ત્રો અને આભૂષણો વગેરેથી શણગારવું જોઈએ. એટલે કે સ્ત્રીને ગમે તે સ્વરૂપમાં જોઈએ; માતા, બહેન, પત્ની કે અન્ય કોઈનું પણ સન્માન કરવું જોઈએ. હકીકતમાં, આ પ્રાચીન ભારતીય શાણપણ પરંપરાના કેટલાક ઉદાહરણો છે, જે સ્પષ્ટપણે છોકરી-સ્ત્રી માટે અત્યંત આદર દર્શાવે છે. એ જમાનામાં સમાજ આ કલમો પ્રમાણે વર્તતો હતો. પણ અત્યારે જે જોવા મળે છે તેમાં આ આદર્શ ક્યાંય જોવા મળતો નથી. તેથી જ આજે જરૂરી બની ગયું છે કે આપણે આપણા શ્રેષ્ઠ ભૂતકાળમાં પાછા જઈએ. જે સારું છે તેને વર્તમાનનો આધાર બનાવો. નહિંતર ભોપાલની એક નાની છોકરી અને ચંદીગઢમાં વિદ્યાર્થિનીઓ નાહતી હોય તેવા વિડીયો વાયરલ થતા રહેશે અને આપણે બધા મૂક પ્રેક્ષક બનીને જોતા રહીશું !!


 rajesh pande