વડોદરા:સમાજ સુરક્ષા સંકુલની યેશા મકવાણા લેપટોપનો ઉપયોગ કરીને ધોરણ 10ની પરીક્ષા આપનારી ગુજરાતની પ્રથમ દૃષ્ટિહીન વિદ્યાર્થી
- દીપક ફાઉન્ડેશનના સમાવિષ્ટ શિક્ષણ પ્રોજેક્ટના ભાગરૂપે વેબ મેમોરિયલ સ્કૂલમાં અભ્યાસ - બ્રેઈલમાં પ્ર
Yesha Makwana 


- દીપક ફાઉન્ડેશનના સમાવિષ્ટ શિક્ષણ પ્રોજેક્ટના ભાગરૂપે વેબ મેમોરિયલ સ્કૂલમાં અભ્યાસ

- બ્રેઈલમાં પ્રશ્નપત્રો પસંદ કર્યા અને નિયત સમય મર્યાદામાં બધાના જવાબ આપ્યા

વડોદરા/અમદાવાદ,10 એપ્રિલ (હિ.સ.) બરોડાની યેશા મકવાણા, લેપટોપનો ઉપયોગ કરીને પોતાની જાતે ધોરણ 10માં બોર્ડની પરીક્ષા લખનાર ગુજરાતની પ્રથમ દૃષ્ટિહીન વિદ્યાર્થી બની છે. પરીક્ષાનું પ્રશ્નપત્ર યેશા દ્વારા બ્રેઈલમાં પસંદ કરવામાં આવ્યું હતું અને તેણીએ નિયત સમય મર્યાદામાં સફળતાપૂર્વક તેના તમામ પેપરના જવાબ આપ્યા હતા.

તે દીપક ફાઉન્ડેશન સંચાલિત સંકુલ સ્કૂલ અને રિસોર્સ સેન્ટરના સમાવિષ્ટ શિક્ષણ પ્રોજેક્ટના ભાગરૂપે વેબ મેમોરિયલ સ્કૂલમાં અભ્યાસ કરે છે. તે છેલ્લા બે વર્ષથી સંકુલ સાથે છે અને તે પહેલા તેના જીવનમાં ક્યારેય કોમ્પ્યુટર સાથે કામ કર્યું નથી. આ ઐતિહાસિક પગલું ભરત વાયા, આચાર્ય સંકુલ શાળા, બરોડા, સ્ટાફ અને મેનેજમેન્ટના પ્રયાસોના ઇનપુટને કારણે પ્રાપ્ત થયું હતું.

“અમે તેણીને કમ્પ્યુટર પર સંપૂર્ણ શબ્દ અને ફોર્મેટિંગ લખવાની તાલીમ આપીએ છીએ અને ફરજિયાત એકમ કસોટી લીધી જે તેણી અમને ઈમેલ કરે છે. હું આ બાબતને પ્રિન્ટમાંથી ટેક્સ્ટમાં અને પછી બ્રેઈલમાં કન્વર્ટ કરું છું અને તેણીને નિયત સમયમાં પેપરનો પ્રયાસ કરાવું છું. પરીક્ષા દ્વારા તે 3 કલાકમાં તેની પરીક્ષા પૂર્ણ કરવામાં સક્ષમ હતી. અમે તેને તાલીમ આપવા માટે નોન વિઝ્યુઅલ ડેસ્કટોપ એક્સેસ (NVDA) નો ઉપયોગ કરીએ છીએ અને તે આત્મવિશ્વાસપૂર્વક તેની ધોરણ 10માની બોર્ડની પરીક્ષાઓ જાતે લખે છે,” ભરત વાયાએ જણાવ્યું હતું.

યેશા એક તેજસ્વી વિદ્યાર્થી છે અને તેણે તેની પ્રિલિમ પરીક્ષામાં 82% મેળવ્યા છે અને તેના વર્ગમાં પ્રથમ સ્થાન મેળવ્યું છે. આ તેણીનો આત્મવિશ્વાસ છે જે તેણીને પોતાની પરીક્ષા લખવામાં મદદ કરે છે. “10મા અને 12મા ધોરણના કુલ 19 વિદ્યાર્થીઓ પોતાની જાતે પરીક્ષા આપવા માટે કોમ્પ્યુટરની તાલીમ મેળવે છે. પરંતુ યેશા એકમાત્ર એવી છે જેણે પોતાના ધોરણ 10માની બોર્ડની પરીક્ષાઓ આત્મવિશ્વાસ સાથે લખી છે. તે દરેક ક્ષેત્રમાં ઉત્સાહી છે અને પોતાની જાતને દિવ્યાંગ તરીકે વ્યાખ્યાયિત કરતી નથી. તે ગાયન અને અન્ય પ્રવૃત્તિઓમાં સારી છે અને ભવિષ્યમાં આઈએએસ બનવા માંગે છે. અમારો ઉદ્દેશ્ય વિદ્યાર્થીઓને આત્મનિર્ભર બનાવવાનો અને તેમના પોતાના પર એવી વસ્તુઓ કરવાનો છે જે તેમને આત્મવિશ્વાસ આપે છે. ટેક્નોલોજી આજની જરૂરિયાત છે અને અમે અહીં સંકુલમાં તેમને વિવિધ ટેક્નોલોજી, એપ્લિકેશન્સ અને અન્ય ઉપયોગી વસ્તુઓ શીખવીએ છીએ જે તેમને ભવિષ્યમાં સ્વતંત્ર બનાવે છે,” સમાજ સુરક્ષા સંકુલના ઈન્ચાર્જ ડૉ. રૂચી મહેતાએ જણાવ્યું હતું.

યેશાએ કોમ્પ્યુટરનો ઉપયોગ કરીને પોતાની પરીક્ષા લખવા માટે પરીક્ષા બોર્ડની પરવાનગી લેવી પડશે. હવે તે તેના જેવી છોકરીઓ માટે વિશ્વાસ અને આત્મવિશ્વાસ સાથે તેમના જીવનમાં નવી ઊંચાઈ પ્રાપ્ત કરવા માટે એક પ્રેરણા બની ગઈ છે.

હિન્દુસ્થાન સમાચાર/


 rajesh pande